Hỏi đáp

TRẢ LỜI CÂU HỎI GỬI CÂU HỎI

Gửi câu hỏi

Powered by ChronoForms - ChronoEngine.com

 

 

Câu hỏi:    Cụ thể công ty tôi muốn mua 01 xe tải 6 tấn có gắn cẩu 5 tấn có được không?
Rất mong được sự quan tâm và giúp đỡ!
Xin chân thành cảm ơn!
(31/08/2016)

Trả lời:   
Kính gởi Bạn Nguyễn Viết Tâm!
Như nội dung đã trả lời tại câu hỏi trước của Bạn: Căn cứ Thông tư số 85/2014/TT-BGTVT ngày 31/12/2014 của Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải quy định về cải tạo phương tiện giao thông cơ giới đường bộ. Các Trung tâm Đăng kiểm không có chức năng thẩm định và duyệt thiết kế cải tạo. Chỉ có các Sở Giao thông vận tải hoặc Cục Đăng kiểm Việt Nam mới có chức năng thẩm định và duyệt thiết kế cải tạo. 
Đề nghị Bạn liên hệ các cơ quan chức năng nêu trên để được giải đáp.
Cảm ơn Bạn đã quan tâm.
Admin.
 
Câu hỏi:    Cho tôi hỏi: Theo quy định mới nhất về xe cẩu tự hành thì cẩu 5 tấn phải gắn trên xe tải có tải trọng bao nhiêu mới đăng kiểm được? (30/08/2016)

Trả lời:   
Kính gởi Bạn Nguyễn Viết Tâm!
Căn cứ Thông tư số 85/2014/TT-BGTVT ngày 31/12/2014 của Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải quy định về cải tạo phương tiện giao thông cơ giới đường bộ: không có qui định bắt buộc về loại cẩu lắp lên xe. Tuy nhiên muốn lắp loại cẩu nào lên xe cho phù hợp thì phải có sự tính toán thiết kế cụ thể của cơ quan thiết kế và được các Sở Giao thông Vận tải kiểm tra, thẩm định duyệt thiết kế.
Cảm ơn Bạn đã quan tâm.
Admin.
 
Câu hỏi:    Cho e hỏi: xe tải e tới ngày 28/8/2016 mới hết hạn đăng kiểm. Vậy e đi đang kiểm trể vào ngày 30/8 có được ko?
Xin cảm ơn!
(24/08/2016)

Trả lời:    Kính gởi: Anh Lê Thành Trung.
  Theo quy định khi xe hết hạn khi tham gia giao thông sẽ bị các lực lương xử phạt theo quy định tại Nghị định số 46/2016/NĐ-CP ngày 26/05/2016 của Chính phủ Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt; vì vậy anh phải kiểm định xe trong ngày 28/08/2016, để chủ động về thời gian, xin đăng ký trên trang web http://trungtamdangkiem5003v.com.vn/
 xin cảm ơn!
Câu hỏi:    Cho em hỏi là tiêu chuẩn khí thải euro 4 áp dụng vào 1/1/2017 chỉ áp dụng với xe mới; xe cũ vẫn áp dụng tiêu chuẩn euro 2 hay sao ạ. (12/08/2016)

Trả lời:    Kính gởi Bạn Đào Quang Hưng
Căn cứ khoản 1, Điều 4 của Quyết định số 49/2011/QĐ-TTg ngày 01/09/2011 của Thủ tướng chính phủ, về việc quy định lộ trình áp dụng tiêu chuẩn khí thải đối với xe ô tô, xe mô tô hai bánh, sản xuất, lắp ráp và nhập khẩu mới. Các loại xe ô tô sản xuất, lắp ráp và nhập khẩu mới phải áp dụng tiêu chuẩn khí thải mức 4 và mức 5 như sau:
- Tiêu chuẩn khí thải mức 4 từ ngày 01/01/2017 (tham khảo tại QCVN 86:2015/BGTVT Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về khí thải mức 4 đối với xe ô tô sản xuất, lắp ráp và nhập khẩu mới).
- Tiêu chuẩn khí thải mức 5 từ ngày 01/01/2022.
Riêng đối với ô tô tham gia giao thông (xe cũ) vẫn theo lộ trình áp dụng các mức tiêu chuẩn khí thải đối với ô tô tham gia giao thông, quy định tại Điều 7, Quyết định số 249/2005/QĐ-TTg ngày 10/10/2005 của Thủ tướng Chính phủ quy định lộ trình áp dụng tiêu chuẩn khí thải đối với phương tiện giao thông cơ giới đường bộ. Mức tiêu chuẩn khí thải là "Euro 2"quy định tại Điều 4. 
Cảm ơn Bạn đã quan tâm.
Admin.
 
Câu hỏi:    a chị cho e hỏi, e có mua lại xe huyndai 2,5tan biển số 29c 43619 chủ xe là ai ah (31/07/2016)

Trả lời:    Kính gởi Bạn Đăng Tuấn!
Qua tra cứu cơ sở dữ liệu trên mạng của Cục Đăng kiểm Việt Nam, hiện tại không có số xe mang biển số như vậy. (có khả năng xe này chưa đến các Trung tâm đăng kiểm để kiểm định, thay đổi thông tin dân sự).
Cảm ơn bạn đã quan tâm.
Admin.
 
Câu hỏi:    Xin hỏi trung tâm, mình có xe cứu hộ ( xe chuyên dùng ) nhưng khi đi khám ở các tỉnh, có tỉnh không bắt buộc khám thiết bị cẩu, nhưng có trạm lại bắt buộc mình phải khám cẩu, nếu không mua phiếu khám cẩu thì không cho mình khám xe, đối với trường hợp của mình trung tâm sẽ khám như thế nào ? và xe mình có bắt buộc phải khám cẩu hay không ? cam ơn ! (30/07/2016)

Trả lời:    Kính gởi Bạn Bảo Lâm!
- Căn cứ Thông tư số 35/2011/TT-BGTVT ngày 06/5/2011 của Bộ Giao thông vận tải Quy định về thủ tục cấp giấy chứng nhận chất lượng an toàn kỹ thuật thiết bị xếp dỡ, nồi hơi, thiết bị áp lực sử dụng trong giao thông vận tải.
- Căn cứ Hướng dẫn số 1366/ĐKVN-VAR ngày 28/6/2013 của Cục Đăng kiểm Việt Nam về hướng dẫn kiểm tra cần cẩu, xi téc, bình nhiên liệu CNG, LPG được trang bị, lắp đặt trên xe cơ giới.
Tại các văn bản trên quy định áp dụng cho các đơn vị, cá nhân liên quan đến công tác kiểm tra thiết bị được trang bị, lắp đặt trên xe cơ giới. Thiết bị chuyên dùng lắp trên xe cơ giới gồm: cần cẩu, xitec, bình nhiên liệu CNG, LPG. Cần cẩu được trang bị, lắp đặt trên các loại ô tô sau: Ô tô cần cẩu; ô tô kéo, chở xe (cứu hộ giao thông); ô tô tải có gắn cẩu; ô tô tự đổ có gắn cẩu; ô tô đầu kéo có gắn cẩu; ô tô có cần cẩu nâng người làm việc trên cao; sơ mi rơ mooc có gắn cẩu. Các loại thiết bị nêu trên đều phải được cơ quan chức năng kiểm định chất lượng an toàn kỹ thuật thiết bị sử dụng trong giao thông vận tải đúng theo quy định.
Trong đó, liên quan đến câu hỏi của bạn: "có tỉnh không bắt buộc khám thiết bị cẩu, nhưng có trạm lại bắt buộc phải khám cẩu" ; vấn đề này có khả năng là do một số Trung tâm chưa có Đăng kiểm viên kiểm định thiết bị chuyên dùng lắp trên xe cơ giới (do Cục Đăng kiểm VN đào tạo và cấp giấy chứng nhận mới được phép kiểm tra) nên không thể thực hiện việc kiểm tra thiết bị cần cẩu của bạn được.
Do vậy, để đảm bảo được điều kiện an toàn của thiết bị khi sử dụng vận hành và khi tham gia giao thông, Trung tâm khuyến cáo bạn nên kiểm tra Thiết bị chuyên dùng lắp trên xe cơ giới (cần cẩu) đúng theo quy định tại các Văn bản nói trên.
Cảm ơn Bạn đã quan tâm đặt câu hỏi.
Admin.
 
 
Câu hỏi:    e muốn mua lại xe tải thùng e muốn biết thêm thông tin về chủ cũ xe có biển số 89C02196 (23/07/2016)

Trả lời:    Kính gởi Bạn Hoàng Lê Duy!
Ô tô biển số 89C-02196 có thông tin sau:
- Tên CPT: Nguyễn Văn Hà- Địa chỉ: Bãi Sậy, Ân Thi, Hưng Yên.
- Ô tô tải có mui, sản xuất năm 2012 tại VN
- Ngày đăng ký: 30/10/2012, đăng ký lần đầu: 30/10/2012
====================================================
Cũng liên quan đến câu hỏi của Bạn MAI VAN DONG (This email address is being protected from spambots. You need JavaScript enabled to view it.).
Câu hỏi: em muon mua lai xe oto Chevrolet cruze bien so 51F-285.85
Cho e xin thong tin chu xe de lien lac nhe ! Tks anh, chi
Ô tô biển số 51F-285.85 có thông tin sau:
- Tên CPT: Trần Minh Dũng, địa chỉ: D56 Nguyễn Trãi, Phường Ng. Cư Trinh, Q1, TP Hồ Chí Minh.
- Ngày đăng ký 11/8/2015, đăng ký lần đầu 11/8/2015. Hạn kiểm định 10/02/2018.
- Xe 01 chủ, kiểm định không KDVT.
- Riêng số điện thoại của CPT: Bạn liên hệ với Trung tâm đăng kiểm 5003S (đơn vị quản lý HSPT)
Cảm ơn Bạn đã quan tâm đặt câu hỏi.
Admin.
 
 
Câu hỏi:    Anh chị cho em biết lịch sử của xe Matiz với BKS 129A-30785 được không ạ? Em xin cảm ơn!(13/07/2016)

Trả lời:    Kính gởi Bạn Hoa!
Xe 29A-30785 có thông tin như sau:
- Tên chủ phương tiện: Nguyễn Thanh Tùng, địa chỉ: số 10A TTBB, Nghĩa Dũng, Phúc Xá, Ba Đình, HN. Xe có biển cũ là 29V-8113: có KDVT
 
Câu hỏi:    Mình nghe nói xe trên 10 tấn phải lắp giám sát hành trình, vậy hỏi trung tâm xe đầu kéo của mình là xe cá nhân, không đăng ký kinh doanh vận tải vậy có bắt buộc phải lắp giám sát hành trình không ? (10/07/2016)

Trả lời:    Kính gởi Bạn Văn Nam!
Căn cứ Nghị định 86/NĐ-CP ngày 10/9/2014 của Chính phủ quy định về kinh doanh và điều kiện kinh doanh vận tải bằng xe ô tô. Từ ngày 01/07/2015 Ô tô đầu kéo phải được lắp phù hiệu và bắt buộc phải lắp thiết bị GSHT.
Cảm ơn Bạn đã quan tâm.
 
Câu hỏi:    Ở Đà Nẵng đã có trung tâm ĐK xã hội hóa chưa? (09/07/2016)

Trả lời:    Kính gởi Bạn Tô Anh!
Cho đến thời điểm hiện tại thì chưa có Trung tâm ĐK xã hội hóa trên địa bàn thành phố Đà Nẵng được UBND thành phố và Sở GTVT Đà Nẵng phê duyệt đầu tư. Tuy nhiên, để hiểu rõ vấn đề này Anh có thể tham khảo Quyết định số 3771/QĐ-BGTVT ngày 06/10/2014 của Bộ GTVT về việc phê duyệt quy hoạch tổng thể các Trung tâm Đăng kiểm và dây chuyền kiểm định xe cơ giới đến năm 2020, tầm nhìn 2030 (quyết định này có đăng tải trên website của Trung tâm). Và Báo cáo quy hoạch mạng lưới đơn vị sự nghiệp công lập ngành GTVT thành phố Đà Nẵng đến năm 2020, tầm nhìn đến năm 2030 (của Sở GTVT Đà Nẵng).
Cảm ơn bạn đã quan tâm.
Admin

ĐĂNG KÝ KIỂM ĐỊNH TRỰC TUYẾN

Powered by ChronoForms - ChronoEngine.com

ĐƯỜNG ĐẾN TTĐK 5003V

+ Cơ sở chính: 107 Phú Châu, Tam Bình, Thủ Đức, Tp.HCM. ĐT: 083.7294553 Fax: 083.7294550

+ Chi nhánh: Đường 15, Linh Trung, Thủ Đức, Tp.HCM.  ĐT: 083.8964341 Fax: 083.7241959

DÀNH CHO KHÁCH HÀNG

DÀNH CHO NỘI BỘ

LINK CÁC WEBSITE KHÁC

SỐ LƯỢT TRUY CẬP WEBSITE

0127953
Trong ngày:
Trong tháng:
All days
157
1205
127953

Forecast Today
552

TRUNG TÂM ĐĂNG KIỂM SỐ 5003V

Cơ sở chính: 107 Phú Châu, Tam Bình, Thủ Đức, Tp.HCM.

ĐT: 083.7294553 Fax: 083.7294550

Chi nhánh: Đường 15, Linh Trung, Thủ Đức, Tp.HCM.  

ĐT: 083.8964341 Fax: 083.7241959

LIÊN KẾT VỚI CHÚNG TÔI